การเลือกน้ำมันเครื่องสำหรับ fleet รถบรรทุก, รถยนต์โดยสาร, หรือเครื่องจักรอุตสาหกรรมในประเทศไทย ปี 2026 ไม่ใช่แค่เลือก "เกรดสูง" หรือ "ราคาถูก" อีกต่อไป ตั้งแต่ API ประกาศ Service Category SP ใช้งานจริงวันที่ 1 พฤษภาคม 2020 และ ILSAC ออก GF-6A/GF-6B เครื่องยนต์ Turbo GDI ที่นิยมในรถยุคใหม่ทุกค่ายต้องการน้ำมันที่ผ่าน LSPI protection และ timing chain wear test ที่น้ำมันสเปกเก่า SN/SM ไม่ผ่าน บทความนี้สรุปทาง engineering สำหรับ procurement และ maintenance manager ที่ต้องตัดสินใจซื้อทีละ pallet
Base Oil Group — รากของความแตกต่าง Mineral / Semi / Full Synthetic
มาตรฐาน API 1509 Annex E แบ่ง base oil เป็น 5 กลุ่ม โดยใช้ Saturates, Sulfur content, และ Viscosity Index (VI) เป็นเกณฑ์:
- Group I (Mineral, solvent-refined) — VI 80–120, Sulfur > 0.03% ราคาถูกที่สุด ใช้สำหรับ industrial gear oil, mineral monograde, เครื่องจักรเก่า
- Group II (Mineral, hydrocracked) — VI 80–120, Sulfur < 0.03% ฐานหลักของน้ำมันเครื่อง Semi-Synthetic สมัยใหม่
- Group III (Mineral, severely hydrocracked / "Hydroisomerized") — VI > 120, Sulfur < 0.03% ฐานของ "Full Synthetic" ในตลาดส่วนใหญ่ (ตามคำตัดสินตลาด อนุญาตให้เรียก "synthetic" ได้)
- Group IV (PAO — Polyalphaolefins) — synthesize ใน chemical plant 100% Pour Point ต่ำสุด VI สูงสุดในกลุ่ม non-ester
- Group V (Esters, PAG, ฯลฯ) — ใช้ผสมเพิ่ม performance, additive solubility
Semi-Synthetic = blend ของ Group I/II + Group III/IV (ปกติ Group IV 10–30%) — เป็น marketing term ที่ไม่มี % ขั้นต่ำตาม API กำหนด ดังนั้นน้ำมัน Semi-Synthetic ของแต่ละแบรนด์อาจมี PAO content ต่างกัน 5–40%
API SP + Resource Conserving — สเปกสำหรับเครื่องยนต์เบนซินยุค Turbo GDI
API Service Category SP มีผลตั้งแต่ 1 พฤษภาคม 2020 มาแทน SN/SN Plus เพิ่มการทดสอบหลัก 7 รายการ — ที่สำคัญที่สุดสำหรับเครื่องไทย:
- Sequence IX (LSPI test) — ป้องกัน Low-Speed Pre-Ignition ในเครื่อง Turbo GDI (รถเก๋งสมัยใหม่ทุกค่ายที่ใช้ turbo 1.0L–1.5L)
- Sequence X (Chain wear test) — ป้องกัน timing chain ยืดในเครื่อง direct injection
- Sequence VIE/VIF (Fuel economy) — รองรับ ILSAC GF-6 fuel economy target
- รองรับ SAE 0W-16 สำหรับ ILSAC GF-6B (เครื่อง Toyota Dynamic Force, Mazda SkyActiv-X)
น้ำมันที่ติดสัญลักษณ์ API Service Symbol "Donut" SP + Resource Conserving = ผ่านทั้ง wear protection และ fuel economy
ILSAC GF-6A vs GF-6B — ตัวเลือกตาม viscosity grade
ILSAC GF-6 แยกเป็นสองเกรดย่อย:
- GF-6A — SAE 0W-20, 5W-20, 5W-30, 10W-30 backward compatible กับ GF-5 (ใช้แทนกันได้)
- GF-6B — SAE 0W-16 (และต่ำกว่า) ไม่ backward compatible มีข้อกำหนด HTHS ต่ำกว่า เพิ่ม fuel economy แต่ใช้กับเครื่องที่ผู้ผลิตระบุไว้เท่านั้น
หัวใจของ ILSAC GF-6 คือ Sequence VIE / VIF — Phase 1 fuel economy improvement ≥ 2.3% และ Phase 2 (sustained) ≥ 1.2% เมื่อเทียบกับ baseline SAE 20W-30 mineral
JASO MA / MA2 / MB — สำหรับ wet clutch มอเตอร์ไซค์
มาตรฐาน JASO T903 จัดประเภทน้ำมันมอเตอร์ไซค์ตาม JASO T904 Clutch Friction Test วัด 3 ค่า: Dynamic Friction Index (DFI), Static Friction Index (SFI), Stop Time Index (STI):
- JASO MA — สำหรับ wet clutch ทั่วไป (ไม่ใส่ friction modifier)
- JASO MA2 — สำหรับ wet clutch + catalytic converter (มอเตอร์ไซค์ยุคใหม่ตั้งแต่ ~2010+) friction performance สูงกว่า MA
- JASO MB — สำหรับ scooter CVT, มีตัว friction modifier (เหมือนน้ำมันรถยนต์), ห้ามใช้ในมอเตอร์ไซค์ wet clutch จะทำให้ clutch ลื่น
ตารางเปรียบเทียบ — Mineral / Semi / Full Synthetic
| ข้อกำหนด | Mineral (Group II) | Semi-Synthetic | Full Synthetic (III/IV) |
|---|---|---|---|
| Viscosity Index (VI) | 95–110 | 120–150 | 150–180 |
| Pour Point | -15 ถึง -25°C | -30 ถึง -40°C | -45 ถึง -55°C |
| HTHS @ 150°C | 3.5–4.5 cP | 3.0–4.0 cP | 2.6–3.7 cP |
| Oxidation Stability | ปานกลาง | ดี | ดีเยี่ยม |
| Volatility (NOACK) | 12–18% | 9–13% | 6–10% |
| ระยะเปลี่ยนถ่าย | 5,000 กม. | 7,500–10,000 กม. | 10,000–15,000 กม. |
| ราคาตลาด (ลิตร) | 220–320 บาท | 380–550 บาท | 700–1,200 บาท |
| ต้นทุนต่อกิโลเมตร (4L) | 0.18–0.26 | 0.20–0.28 | 0.20–0.40 |
| รองรับ API SP | ไม่ครบ | บางสูตร | ครบทุกสูตร |
| รองรับ Turbo GDI (LSPI) | ไม่แนะนำ | บางสูตร | ใช่ |
| Ambient ใช้งานสุด | 0 ถึง +50°C | -20 ถึง +55°C | -40 ถึง +60°C |
Decision tree — เลือกอย่างไรสำหรับ fleet ในไทย
flowchart TD
Start[เริ่ม: ยานพาหนะ / เครื่องจักรประเภทไหน?] --> Type{ประเภท}
Type -->|รถยนต์ Turbo GDI
ยุค 2018+| TGDI[ต้อง API SP + ILSAC GF-6A/B
HTHS ≥ 2.9 cP, LSPI tested]
Type -->|รถบรรทุกดีเซล / pickup
เก่า ก่อน 2018| OldDiesel{อายุเครื่อง?}
Type -->|รถยนต์เบนซิน
NA ก่อน 2018| OldGas{ระยะวิ่ง/ปี?}
Type -->|มอเตอร์ไซค์ wet clutch| MC[JASO MA หรือ MA2
ห้าม resource conserving]
Type -->|Scooter CVT| Scoot[JASO MB
ใช้สูตร resource conserving ได้]
Type -->|Forklift / generator
industrial| Indus[Mineral CF/CI-4
15W-40 ตามคู่มือ OEM]
TGDI --> Synth1[Full Synthetic 0W-20 หรือ 5W-30
เปลี่ยนทุก 10,000–12,000 กม.
ในไทย ปรับ Severe Service]
OldDiesel -->|< 200,000 กม.| Semi1[Semi-Synthetic 10W-40
API CK-4 หรือ CJ-4
เปลี่ยน 7,500–10,000 กม.]
OldDiesel -->|> 200,000 กม.| Min1[Mineral 15W-40
API CI-4
เปลี่ยน 5,000–7,500 กม.]
OldGas -->|> 30,000 กม./ปี| Synth2[Full Synthetic
SAE 5W-30 หรือ 5W-40
คืนทุนใน 12 เดือน]
OldGas -->|< 30,000 กม./ปี| Semi2[Semi-Synthetic 10W-40
API SN/SP
เปลี่ยน 7,500 กม.]
MC --> MCgrade[10W-40 หรือ 20W-50
JASO MA2]
Scoot --> ScootGrade[10W-30 หรือ 10W-40
JASO MB]
Indus --> IndusGrade[ตามชั่วโมงเดินเครื่อง
oil analysis ทุก 250 ชม.]ตัวเลขในแผนภาพอ้างอิงสภาพ Severe Service ในไทย (รถติด, อุณหภูมิ ambient 28–38°C, รอบเดินเครื่องสั้น)
คำแนะนำเชิงปฏิบัติสำหรับ procurement
- เปิด PDS (Product Data Sheet) ก่อนสั่งทุกครั้ง — ดูตัวเลขจริง VI, HTHS, NOACK, TBN ไม่ใช่ดูแค่ฉลาก "Full Synthetic"
- เทียบ HTHS — เครื่อง Turbo GDI ต้อง ≥ 2.9 cP เครื่องดีเซล heavy-duty ต้อง ≥ 3.5 cP น้ำมันที่ HTHS ต่ำเกินไปทำให้ wear bearing เพิ่ม
- มอง NOACK Volatility — ค่าต่ำ = consumption ต่ำ, deposit น้อย ตัวเลขต่ำกว่า 13% ถือว่าดี ต่ำกว่า 10% ถือว่าดีเยี่ยม
- Total Cost per km, ไม่ใช่ราคา/ลิตร — Fleet ที่ทำการบันทึก fuel economy ก่อน/หลังจะเห็นว่า Full Synthetic คืนทุนจาก fuel saving + ระยะเปลี่ยนถ่ายยืด ใน 8–12 เดือน
- เก็บตัวอย่าง Used Oil Analysis — ทุก 5,000 กม. ครั้งแรกเมื่อเปลี่ยนยี่ห้อ ดู TBN trend (ควรเหลือ ≥ 50% ของค่าเริ่มต้น), viscosity drift (ไม่ควรเปลี่ยน ±10%), soot และ wear metals (Cu, Fe, Pb)
- กลุ่ม fleet ใหญ่ (> 50 คัน) เจรจาขายส่ง pail 18L หรือ drum 200L — ลดต้นทุน 15–25% เทียบกับซื้อขวด 4L ตามร้านอะไหล่
- อย่าผสม API spec ต่างกัน — น้ำมัน API SP กับ SN/SM ผสมแล้ว LSPI protection จะตกลง
บทสรุปสำหรับโรงงานและ Fleet ในไทย
หากซื้อรถใหม่ตั้งแต่ปี 2020 เป็นต้นมา API SP + ILSAC GF-6A เป็น minimum spec ที่จำเป็น ไม่ใช่ optional — โดยเฉพาะรถ Turbo GDI สำหรับรถเก่า ก่อน 2018 NA engine การใช้ Semi-Synthetic API SN/SP จะคุ้มและทำให้เครื่องอายุยืน ส่วนเครื่องจักรอุตสาหกรรม Genset, Forklift, Compressor ยังใช้ Mineral 15W-40 ตามคู่มือ OEM ได้ปกติ — โดยทำ oil analysis ทุก 250 ชม. เพื่อ trend ความเสื่อม
ทีม Engineering ของ Sahawatthanakit (1988) จัดทำ cross-reference table สำหรับ fleet ที่ใช้น้ำมันหลายเกรดในกลุ่มเดียวกัน รวมถึง SK ZIC X-9000 (Full Synthetic API SP, ILSAC GF-6A) ที่จัดจำหน่ายผ่านช่องทาง Oranoss — สามารถขอใบเสนอราคาพร้อม PDS และ spec sheet ก่อนตัดสินใจสั่งซื้อทุกครั้ง
คำถามที่พบบ่อย
รถเก่า อายุ 10 ปี ใช้ Full Synthetic ได้ไหม กลัวรั่วซึม ใช้ได้ และในกรณีส่วนใหญ่ปลอดภัยกว่าด้วยซ้ำ ความเชื่อเรื่อง "Synthetic ทำซีลพัง" มาจาก PAO Group IV ยุค 1970–80 ซึ่งเป็น ester-rich และไปกัดยาง NBR เก่า แต่ Synthetic ปัจจุบันใช้ base oil Group III/IV ที่ผ่าน Seal Compatibility ตาม API SP/ILSAC GF-6 ครบ ข้อสำคัญคือ ถ้าเครื่องยนต์เก่ามีซีลแข็งและกำลังจะรั่วอยู่แล้ว Synthetic ที่สะอาดกว่าอาจชะคราบที่ปิดรอยรั่วออก ทำให้ "ดูเหมือน" Synthetic ทำให้รั่ว วิธีปลอดภัยคือเริ่มจาก Semi-Synthetic 10W-40 ก่อน แล้วค่อยอัพ Full Synthetic รอบถัดไป
ระยะเปลี่ยนถ่าย 10,000–15,000 กม. ของ Full Synthetic ใช้กับรถวิ่งในกรุงเทพได้จริงไหม ตัวเลขที่ค่ายรถระบุคือ Normal Service ส่วนการขับในกรุงเทพถือเป็น Severe Service ตามนิยามของผู้ผลิตเครื่องยนต์ส่วนใหญ่ (รถติด, เดินเครื่องสั้นๆ < 10 กม. ต่อรอบ, อุณหภูมิ ambient > 32°C) แนะนำหาร 0.7–0.8 จากเลขในคู่มือ — เช่น 15,000 กม. → 10,500–12,000 กม. ในไทย หรือเก็บตัวอย่างน้ำมันส่งทดสอบ Used Oil Analysis (TBN, viscosity, soot) ทุก 5,000 กม. ก่อน เพื่อยืนยัน trend ก่อนยืดระยะ
API SP มาแทน SN กี่ปีแล้ว และน้ำมันสเปก SN ยังใช้ได้อยู่ไหม API SP licensed อย่างเป็นทางการตั้งแต่ 1 พฤษภาคม 2020 มาแทน SN/SN Plus น้ำมัน SN ใช้ต่อได้ในรถที่ผู้ผลิตระบุ SN และไม่ได้กำหนด LSPI protection แต่สำหรับรถยุค 2018+ ที่มีเครื่อง Turbo GDI (Honda 1.5T, Toyota 1.2T, Ford EcoBoost) ต้องใช้ SP เท่านั้น เพราะ SN ไม่มีการทดสอบ Low-Speed Pre-Ignition (LSPI) และ Timing Chain Wear ที่เพิ่มเข้ามาใน SP
Group III จัดเป็น Synthetic หรือ Mineral กันแน่ ทางเทคนิคตามนิยาม API 1509 — Group III มาจาก crude oil โดยกระบวนการ severe hydrocracking จึงเป็น mineral-derived ทางเคมี แต่ทางการตลาด ศาล New York Better Business Bureau ปี 1999 ตัดสินคดี Mobil vs Castrol อนุญาตให้เรียก Group III ว่า "Synthetic" ได้ ปัจจุบันน้ำมัน "Full Synthetic" ในตลาด ~85% ใช้ฐาน Group III + บางส่วน Group IV (PAO) ผสม ถ้าต้องการ PAO 100% ต้องดู PDS แล้วเห็นคำว่า "PAO-based" หรือชื่อสินค้าแบบ Mobil 1 ESP / Amsoil Signature Series
มอเตอร์ไซค์ใหญ่ใช้น้ำมันรถยนต์ Full Synthetic ได้ไหม ไม่ได้ ถ้าเป็น wet clutch (มอเตอร์ไซค์ส่วนใหญ่ยกเว้น scooter CVT) เพราะน้ำมันรถยนต์ API SP / ILSAC GF-6 มี friction modifier (Resource Conserving) สำหรับลดแรงเสียดทาน fuel economy แต่ในมอเตอร์ไซค์ที่ engine + gearbox + clutch ใช้น้ำมันร่วมกัน friction modifier จะทำให้ clutch ลื่น (clutch slip) ต้องใช้น้ำมันที่ผ่าน JASO T903 MA หรือ MA2 เท่านั้น ดูฉลากให้มีตรา JASO MA2 เสมอ — Scooter CVT (Honda Click, Yamaha Aerox) เป็นข้อยกเว้น ใช้ JASO MB ที่มี friction modifier ได้
น้ำมันราคาแพง 800–1,200 บาท/ลิตร คุ้มกว่าน้ำมัน 250–400 บาท/ลิตร จริงไหม ตอบที่ต้นทุน ต่อกิโลเมตร (Total Cost per km) ไม่ใช่ราคาต่อลิตร ตัวอย่าง: Mineral 15W-40 ราคา ~280 บาท/ลิตร × 4 ลิตร / 5,000 กม. = 0.224 บาท/กม. + Full Synthetic 5W-30 ราคา ~950 บาท/ลิตร × 4 ลิตร / 12,000 กม. = 0.317 บาท/กม. ดูเหมือน Synthetic แพงกว่า แต่เมื่อบวก fuel economy เพิ่ม ~2% + ลด wear (ยืดอายุเครื่อง 20–30%) + ลดความถี่ workshop visit = Synthetic คุ้มกว่าสำหรับ fleet ที่วิ่ง > 30,000 กม./ปี
Frequently Asked Questions
1รถเก่า อายุ 10 ปี ใช้ Full Synthetic ได้ไหม กลัวรั่วซึม
+
2ระยะเปลี่ยนถ่าย 10,000–15,000 กม. ของ Full Synthetic ใช้กับรถวิ่งในกรุงเทพได้จริงไหม
+
3API SP มาแทน SN กี่ปีแล้ว และน้ำมันสเปก SN ยังใช้ได้อยู่ไหม
+
4Group III จัดเป็น Synthetic หรือ Mineral กันแน่
+
5มอเตอร์ไซค์ใหญ่ใช้น้ำมันรถยนต์ Full Synthetic ได้ไหม
+
6น้ำมันราคาแพง 800–1,200 บาท/ลิตร คุ้มกว่าน้ำมัน 250–400 บาท/ลิตร จริงไหม
+
Related insights
ISO VG Grade Selection for Industrial Lubricants: A Maintenance Engineer's Guide
Master ISO 3448 viscosity grade selection for hydraulic systems, gearboxes, compressors, and circulation systems. Includes a decision matrix, 3-factor selection framework, and warning signs of misapplication.
Read moreIndustrial HVAC Maintenance Guide — Daily, Monthly and Annual PM Tables and Early Warning Signs
Preventive maintenance guide for industrial HVAC systems in Thai factories. Covers ASHRAE 180 PM schedules, refrigerant leak indicators, critical failure points, repair vs replacement decision matrix, and EER/MTBF KPI targets.
Read moreIndustrial Engine Oil Change Intervals for Thai Factories: Heat, Humidity, and What the Manual Doesn't Tell You
Practical guide to engine oil change intervals for factory maintenance teams in Thailand. Covers the effect of tropical heat on oxidation rates, synthetic vs mineral performance, correct API grades, and a by-equipment interval table.
Read more